บาคาร่า
sagame
pussy888
Slotxo
Slotxo
Joker123
epicwin
บาคาร่า
บาคาร่า
sagame
บาคาร่า
918kiss
รับทำ SEO ติดต่อโฆษณา Banner ทาง Line >> คลิกที่นี่ <<

ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเก๋ง "ใส่รองเท้าแตะ" ผิดเทศบัญญัติหรือไม่?  (อ่าน 2 ครั้ง)

popcorn2468

  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 31807
  • รับทำ SEO No.1 SEONo1.co.th
    • ดูรายละเอียด
ขับรถเก๋ง "ใส่รองเท้าแตะ" ผิดเทศบัญญัติหรือไม่?

จากเรื่องที่คนขับรถบรรทุก 6 ล้อรายหนึ่ง ถูกบุคลากรตำรวจเปรียบเทียบปรับด้วยเหตุที่ใส่รองเท้าแตะขับรถ จนทำให้เกิดเสียงมีทรรศนะตามมาว่า มีข้อห้ามแบบนี้อยู่ในข้อกฎหมายด้วยหรือ? แล้วรถส่วนบุคคลทั่วไปสามารถใส่รองเท้าแตะขับรถได้หรือไม่?

สำหรับข้อห้ามใส่รองเท้าแตะขณะขับ มีอยู่จริงครับ แต่ระบุเฉพาะคนขับรถรับจ้าง คนขับรถยนต์สาธารณะ รถยนต์บริการธุรกิจ และรถบริการทัศนาจรเท่านั้น โดย พ.ร.บ. ขนส่งทางบก มาตรา 102(1) และกฎกระทรวง พ.ศ. 2555 ระบุว่า ในครั้นเมื่อขับรถรับจ้าง รถยนต์สาธารณะ ผู้ขับขี่ต้องแต่งกายให้นิ่มนวลเรียบร้อยรัดกุม และสวมใส่รองเท้าหุ้มส้นหรือหุ้มข้อ หากละเมิดจะถูกระวางโทษปรับไม่เกิน 5,000 บาท ตามมาตรา 127
ซึ่งข้อกฎปฏิบัติดังกล่าวไม่เพียงแต่บังคับโดยเจาะจงผู้ขับรถบรรทุกเท่านั้น แต่ยังรวมไปถึงรถรับจ้าง เช่น รถแท็กซี่, รถจักรยานยนต์สาธารณะ, รถนำเที่ยว ฯลฯ เพื่อเป็นการทำให้เกิดความประณีตของผู้ประกอบอาชีพให้บริการนั่นเองครับ
แต่สำหรับรถส่วนบุคคลทั่วไป กฎหมายดังกล่าวไม่มีการบังคับแต่อย่างใด เพียงแต่ควรทรงเครื่องให้เหมาะสมกับกาลเทศะ และไม่ก่อให้เกิดอันตรายในการขับรถก็พอครับ
คำค้นหาที่เกี่ยวข้อง : ข่าวรถยนต์ [pr]

Tags :  รถใหม่, รูปภาพรถ