สล็อตออนไลน์
superslot
บาคาร่า
sagame
คาสิโนออนไลน์
prettty gaming
pussy888
pussy888
pgslot
Slotxo
Slotxo
Joker123
epicwin
บาคาร่า
บาคาร่า
sagame
pgslot
ดูหนังออนไลน์
บาคาร่า
918kiss
pussy888
pussy888
โป๊กเกอร์
Epicwin
รับทำ SEO ติดต่อโฆษณา Banner ทาง Line >> คลิกที่นี่ <<

ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถยนต์เก๋ง "ใส่เกือกแตะ" ผิดกฎหมายหรือไม่?  (อ่าน 55 ครั้ง)

kkthai20009

  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 26326
  • รับทำ SEO No.1 SEONo1.co.th
    • ดูรายละเอียด
ขับรถยนต์เก๋ง "ใส่รองเท้าแตะ" ผิดกฎปฏิบัติหรือไม่?

จากเนื้อความที่คนขับรถ [pr]สิบล้อ 6 ล้อรายหนึ่ง ถูกบุคลากรตำรวจเปรียบกับปรับด้วยเหตุที่ใส่รองเท้าแตะขับรถ จนทำให้เกิดเสียงคิดเห็นตามมาว่า มีข้อห้ามแบบนี้อยู่ในข้อกฎหมายด้วยหรือ? แล้วรถส่วนบุคคลทั่วไปสามารถใส่รองเท้าแตะขับรถได้หรือไม่?

เพราะว่าข้อห้ามใส่รองเท้าแตะขณะขับ มีอยู่จริงครับ แต่ผลักดันเฉพาะคนขับรถรับจ้าง คนขับรถยนต์สาธารณะ รถยนต์บริการธุรกิจ และรถบริการทัศนาจรเท่านั้น โดย พ.ร.บ. ขนส่งทางบก มาตรา 102(1) และกฎกระทรวง พ.ศ. 2555 ระบุว่า ในครั้นเมื่อขับรถรับจ้าง รถสาธารณะ ผู้ขับขี่ต้องแต่งกายให้เรียบร้อยเรียบร้อยรัดกุม และสวมใส่รองเท้าหุ้มส้นหรือหุ้มข้อ หากขัดจะถูกระวางโทษปรับไม่เกิน 5,000 บาท ตามมาตรา 127
ซึ่งข้อข้อบัญญัติดังกล่าวไม่เพียงแต่บังคับโดยเจาะจงผู้ขับรถบรรทุกเท่านั้น แต่ยังรวมไปถึงรถรับจ้าง เช่น รถแท็กซี่, รถจักรยานยนต์สาธารณะ, รถนำเที่ยว ฯลฯ เพื่อเป็นการทำให้เกิดความเรียบร้อยของผู้ประกอบอาชีพให้บริการนั่นเองครับ
แต่เพื่อรถยนต์ส่วนบุคคลทั่วไป กฎหมายดังกล่าวไม่มีการบังคับแต่อย่างใด เพียงแต่ควรทรงเครื่องให้เหมาะสมกับกาลเทศะ และไม่ก่อให้เกิดอันตรายในการขับรถก็พอครับ

Tags :  motorshow, ข่าวรถ, ประกันภัยรถยนต